Hàng hoá chuyển theo đường bưu điện và chuyển phát nhanh khác nhau thế nào?

phan luong hang hoa chuyen phat nhanhVới các hàng hoá mua tại web ở nước ngoài khi chuyển về bằng đường bưu điện thông thường có được miễn thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng nếu giá trị hàng hoá dưới 1 triệu đồng theo Quyết định số 78 của Thủ tướng không?

Sự khác nhau giữa hàng hoá chuyển về theo đường bưu điện và hàng hoá chuyển theo đường phát chuyển nhanh? Chi cục hải quan chuyển phát nhanh cũng như quyết định 78 trên tại sao miễn thuế cho hàng hoá theo đường chuyển phát nhanh, trong khi về bản chất thì hàng hoá đều giống nhau?

1. Về đối tượng miễn thuế theo quy định tại Quyết định số 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11/2010 của Thủ tướng Chính phủ:
Căn cứ Điều 1 Quyết định số 78/2010/QĐ-TTg nêu trên quy định về mức giá trị hàng hóa nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh được miễn thuế, cụ thể như sau:
“Trong chuyển phát nhanh hàng hóa dưới 1.000.000 đồng  được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng.

Hàng hóa nhập khẩu gửi qua chuyển phát nhanh có giá trị trên 1.000.000 đồng phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng theo quy định của pháp luật.”
Theo đó, hàng hóa mua ở nước ngoài chuyển về bằng đường bưu điện thông thường không thuộc đối tượng áp dụng quy định tại Quyết định số 78/2010/QĐ-TTg nêu trên.

2. Về sự khác nhau của hàng hóa gửi quan dịch vụ bưu chính thông thường và dịch vụ chuyển phát nhanh:
– Căn cứ khoản 3 Điều 4 Thông tư 99/2010/TT-BTC ngày 09/7/2010 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan đối với bưu phẩm, bưu kiện, hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu gửi quan dịch vụ bưu chính thì hàng hóa gửi qua dịch vụ bưu chính thông thường được hiểu như sau:

* Đối với hàng hoá không có thuế, hàng được miễn thuế thì việc khai hải quan được áp dụng hình thức khai theo từng ca làm việc của doanh nghiệp trên 01 tờ khai hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu phi mậu dịch cho nhiều chủ hàng kèm bản kê chi tiết hàng hóa xuất khẩu / nhập khẩu không có thuế.

* Đối với hàng hóa phải nộp thuế, hàng hóa thuộc mặt hàng quản lý chuyên ngành, kiểm tra chất lượng nhà nước, kiểm dịch, kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm, hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh thì thực hiện khai hải quan riêng trên từng tờ khai hải quan cho từng lô hàng, gói hàng. Biên lai thu tiền thuế được lập riêng cho từng lô hàng, gói hàng (trường hợp nộp tiền mặt).”

– Căn cứ khoản 1 Điều 6 Thông tư 100/2010/TT-BTC ngày 09/7/2010 của Bộ Tài chính quy định về thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh đường hàng không quốc tế thì hàng hóa gưi qua dịch vụ chuyển phát nhanh được hiểu như sau:

Doanh nghiệp căn cứ nội dung bản lược khai hàng hóa (không áp dụng đối với hàng hóa xuất khẩu) và các chứng từ kèm theo lô hàng (nếu có) để khai hải quan.

Hàng hóa không phải nộp thuế thực hiện khai hải quan theo Bản kê chi tiết hàng hóa xuất khẩu / nhập khẩu không có thuế.

Bản kê chi tiết hàng hóa xuất khẩu / nhập khẩu không có thuế có giá trị pháp lý như tờ khai hải quan thông thường.

Đối với hàng hoá phải nộp thuế, hàng hóa thuộc quản lý chuyên ngành, kiểm tra chất lượng nhà nước, kiểm dịch, kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm, hành lý của người xuất cảnh, nhập cảnh thì thực hiện khai hải quan riêng trên từng tờ khai hải quan cho từng lô hàng.

2. Về quy định miễn thuế:
– Đối với hàng hóa gửi qua dịch vụ bưu chính thông thường: Theo hướng dẫn của Tổ chức Liên minh Bưu chính thế giới (UPU) về thông quan bưu phẩm, bưu kiện nhập khẩu gửi qua dịch vụ bưu chính không có quy định về mức giá trị đối với bưu phẩm, bưu kiện nhập khẩu gửi qua dịch vụ bưu chính được miễn thuế nhập khẩu và thuế giá trị gia tăng. Do đó, hàng hóa gửi qua dịch vụ bưu chính thông thường có trị giá dưới 1.000.000 đ không được miễn thuế.

– Đối với hàng hóa gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh: Theo hướng dẫn của Tổ chức Hải quan Thế giới (WCO) về thông quan hàng chuyển phát nhanh và các quy định hiện hành về chính sách quản lý hàng hóa xuất nhập khẩu, chính sách thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu. Do đó, hàng hóa gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh được quy định về định mức miễn thuế tại Quyết định số 78/2010/QĐ-TTg ngày 30/11/2010 của Thủ tướng Chính phủ.

Mọi chi tiết xin liên hệ

Chuyển phát nhanh Bồ Câu – Dove Express
Hà Nội: số 93 Cầu Giấy
ÐT: 04.3533.5153 – Fax: 04.3533.5270 – Emailhn@dovevn.com
TP.HCM: 1B Lam Sơn, P2, Tân Bình
ÐT: 08. 62.66.44.55 – Fax: 08. 3948.7153 – Emailhcm@dovevn.com
Website: www.dovevn.com
You can leave a response, or trackback from your own site.

Leave a Reply

Powered by WordPress